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Dar es Salaam. Usafiri wa
umma mijini nchini Tanzania
unakabiliwa na majanga, baada
ya magari ya huduma za jamii
kupungua kwa asilimia 55, huku
daladala zikipungua kwa asilimia
19, hali inayochangiwa na uratibu
usioridhisha wa mamlaka husika.

Ukistaajabu kuporomoka kwa
njia hizo za usafiri wa umma, ute-
kelezaji wa malengo ya Mradi wa
Mabasi Yaendayo Haraka (BRT)
Dar es Salaam utakushangaza,
kwani umeshuka hadi asilimia
sifuri, kutokana na kudorora kwa
uwekezaji na msaada wa kitaasisi.

Hayo ni kwa mujibu wa Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere,
kupitia ripoti yake ya ukaguzi
wa ufanisi ya mwaka wa fedha
unaoanzia Julai 2024 hadi Juni
2025. Tathmini ikifanywa katika
majiji ya Dar es Salaam, Mwanza,
Arusha na Mbeya.

Ripoti hiyo, inaweka wazi kuwa
hali hiyo inasababishwa na udhai-
fu katika upangaji na uratibu wa
mamlaka zinazohusika na usafi-
ri na kukosekana kwa mikakati
madhubuti ya usafiri mijini ita-
kayowezesha uhimilivu na ubore-
shaji wa huduma rasmi za umma.

“Huduma za usafiri wa mijini
katika majiji makubwa, nilibaini
kuwa uhakika wa huduma hizo uli-
athiriwa na kuenea kwa shughu-
li zisizo rasmi ambazo hazikuwa
na ratiba maalumu wala viwango
vya huduma vinavyodhibitiwa,”
anasema kupitia ripoti hiyo.

Kwa sababu hiyo, anasema
watumiaji wa usafiri huo mara
nyingi walikumbana na muda
wa kusubiri usiotabirika na hali
mbaya ya vyombo vya usafiri.

Utoajileseni tatizo

Katika ripoti hiyo iliyowasilish-
wa bungeni jana, CAG anasema
alibaini mfumo wa utoaji leseni na
udhibiti wa watoa huduma unavu-
tia watoa huduma wasio rasmi wa
usafiri wa mijini.

Aidha, anasema alibaini Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri Ard-
hini (Latra), imekuwa ikitoa lese-
ni kwa watoa huduma za usafiri
wa mijini wanaotumia vyombo
vyenye uwezo mdogo wa kubeba,
abiria zikiwamo bajaji na pikipi-
ki kinyume na Aya 5.7.2.2 ya Sera
ya Taifa ya Usafirishaji ya mwaka
2003.

Aya hiyo, anasema inahimiza
usafiri wa umma wa watu wen-
gi kwa kutilia mkazo uingizaji na
utoaji wa leseni kwa magari ya
abiria yenye uwezo wa kubeba
abiria kuanzia 30 kwa maba-
si madogo hadi 90 kwa mabasi
makubwa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
uchambuzi wa taarifa za leseni za
usafirishaji kwa robo ya nne, uki-
Jjumuisha miaka ya fedha 2020/21
hadi2024/25 ulionyesha usafiri wa
umma wa watu wengi haukusajili-
wa wala kupewa leseni.

“Hata hivyo, Latra imekuwa iki-
toa leseni kwa watoa huduma za
usafiri wa umma wenye vyombo
ryenye uwezo mdogo, jambo lililo-
;ababisha ongezeko la asilimia 95

ufikia mwaka wa fedha 2024/25,”
naeleza ripoti hiyo.
Inakwenda mbali zaidi na
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CAG aanika udhaifu wa
usafiri wa umma mijini

kubainisha, kati ya mwaka wa fed-
ha 2020/21 na 2024/25, usajili wa
pikipiki uliongezeka kwa asilimia
145 kutoka 18,408 hadi 45,078, na
kuzifanya kuwa aina ya usafiri wa
mijini uliopewa leseni zaidi.

Kupungua daladala, mwendokasi

Ripoti hiyo inaeleza, kwa kupun-
gua magari ya huduma za jamii
kwa asilimia 55 na daladala kwa
asilimia 19, huduma za usafiri wa
mabasi yaendayo haraka ilishu-
ka hadi asilimia sifuri, ikiashiria
uwekezaji mdogo na usaidizi usi-
oridhisha wa kitaasisi.

“Nilibaini kuwa hali hii ilitoka-
na na upangaji na uratibu usioji-
tosheleza miongoni mwa Latra na
kukosekana kwa mikakati jumui-
shi ya usafiri wa mijini ili kuweze-
sha uhimizaji na uboreshaji hudu-
ma rasmi za umma,” imeeleza
ripoti hiyo.

Matokeo yake, ripoti inaele-
za miji mikubwa inakabiliwa na
hali mbaya ya mchanganyiko wa
magari barabarani, inayosababi-

sha msongamano, muda mrefu wa
kusafiri na ongezeko la ajali za
barabarani, mambo ambayo huwa
yanaathiri upatikanaji wa usafiri
bora na salama mijini.

“Mapitio yangu ya utekelezaji
wa Mpango Kabambe wa Usafiri
2020/21hadi 2024/25 katika majiji
ya Dar es Salaam, Mbeya, Arusha,
na Mwanza yalibaini uchelewe-
shaji wa mara kwa mara, usimam-
izi usioridhisha, ukosefu wa uten-
gamano na utekelezaji usioridhi-
sha wa hatua zilizopangwa.

“Juhudi muhimu, ikiwemo upa-
nuzi wa miundombinu ya usafiri

“Watu wanautumia vibaya
uhuru wa kutoza nauli kwenye
bodaboda na bajaji. Wengi
wanatoa huduma kama
daladala na hata baadhiya
wamiliki wa daladala wanauza
wananunua bodaboda na
bajaji."

Dk Habib Saluo

wa mabasi yaendayo haraka kati-
ka Jiji la Dar es Salaam, kuwapo
kwa njia maalumu za usafiri wa
umma, kuwapo kwa vituo vikuu
vya usafiri vinavyounganisha njia
mbalimbali, mipango ya kupungu-
za msongamano na uunganishaji
wa mfumo wa barabara na vivu-
ko, hazikutekelezwa kikamilifu,”
imesema.

Hali hiyo, anasema ni kinyume

' na matakwa ya aya ya 2.3 na 2.4

ya Sera ya Taifa ya Usafirishaji ya
mwaka 2003, inayotaka mipango
kabambe ya usafiri wa mijini iwi-
ane na mikakati ya kitaifa ya usa-
firi ili kuhakikisha mifumo jumui-
shi, yenye ufanisi na endelevu.

Upungufu huo pia, Kichere
anasema unajumuisha miradi
ambayo haijatekelezwa kama njia
maalumu za usafiri wa umma,
muunganisho wa mifumo ya usafi-
ri na ucheleweshaji wa utekelezaji
wa miradi iliyopangwa.

Anatolea mfano kuunganisha
barabara na kivuko jijini Mwanza
na utekelezaji wa Mradi wa Maba-

si Yaendayo Haraka awamu ya pili
jijini Dar es Salaam.

Chanzo cha foleni

Upungufu huo, CAG anasema uli-
tokana na kutotafsiriwa ipasavyo
kwa Sera ya Taifa ya Uchukuzi ya
mwaka 2003 na mipango ya Taifa
ya usafiri kawa mipango inayote-
kelezeka katika ngazi ya miji na
kutoingizwa kwa vipaumbele kati-
ka hatua za mipango mikuu.

“Kukosekana kwa uwiano huo
kulisababisha msongamano wa
kudumu, upatikanaji mdogo na
kuongezeka kwa huduma zisizo
rasmi za usafiri,” anasema.

Huduma na idadi ya watu

Katika ripoti hiyo, CAG Kichere
anasema alibaini huduma za usafi-
ri katika miji hiyo hazikidhi mahi-
taji ya idadi ya watu inayoongeze-
ka, huku kukiwa na changamoto
katika upatikanaji wa usafiri wa
uhakika na gharama nafuu.

Pia, amebaini miundombinu ya
usafiri iliyopo haikusaidia ukuaji
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